મહાશિવરાત્રિ પર આ શિવલિંગને સ્પર્શ કરી ઓમ લખી શેર કરી લ્યો.મહાશિવરાત્રિ પહેલા કિસ્મત ચમકી જશે

Astrology Dharmik news trending Uncategorized Viral

શિવલિંગને ભગવાન શિવનું નિરાકાર સ્વરૂપ માનવામાં આવે છે. શિવલિંગને સાક્ષાત્ શિવ કહેવાય છે. શિવની પૂજામાં શિવલિંગની પૂજાનું મહત્વ માનવામાં આવે છે. ઘણા લોકો પોતાના ઘરમાં શિવલિંગ સ્થાપિત કરીને તેના અભિષેક સાથે શિવલિંગની પૂજા આરાધના કરે છે. પરંતુ શાસ્ત્રો અનુસાર શિવલિંગને ઘરમાં અલગ-અલગ અને મંદિરમાં અલગ-અલગ સ્થાપિત કરવું જોઈએ. આવો જાણીએ ઘરમાં શિવલિંગની સ્થાપના કરવાના નિયમો.

જો તમે ઘરના મંદિરમાં શિવલિંગની સ્થાપના કરવા જઈ રહ્યા છો, તો યાદ રાખો કે શિવલિંગની લંબાઈ અથવા ઊંચાઈ અંગૂઠાના ઉપરના ભાગથી મોટી ન હોવી જોઈએ. તે વધુમાં વધુ 6 ઇંચનું હોવું જોઈએ. જ્યારે મંદિરમાં કોઈપણ મોટા શિવલિંગની સ્થાપના કરી શકાય છે. જો તમે ઘરમાં આનાથી મોટું શિવલિંગ રાખ્યું છે, તો તે તમારા માટે ફળદાયી નથી.  મોટું શિવલિંગ રાખવાનો અર્થ છે કે તમે શિવને તમારા ઘરમાં ઓર્ગી કરતા જોવા માંગો છો.

જ્યારે પણ તમે તમારા ઘરમાં શિવલિંગની સ્થાપના કરો તો તે એકલા ન હોવા જોઈએ. તેની સાથે તેનો આખો પરિવાર હોવો જોઈએ. શિવલિંગની સાથે માતા ગૌરી અને ગણેશજીની તસવીર પણ હોવી જોઈએ. માત્ર શિવલિંગની પૂજા જ તમને વૈરાગ્ય તરફ લઈ જઈ શકે છે. રૂમ બંધ હોય એવી જગ્યાએ ક્યારેય શિવલિંગની સ્થાપના ન કરવી. શિવલિંગને ખુલ્લી જગ્યાએ સ્થાપિત કરવું જોઈએ. કોઈપણ રૂમની અંદર શિવલિંગ સ્થાપિત ન કરવું જોઈએ.

જો તમે તમારા ઘરમાં કે ઘરના કોઈપણ મંદિરમાં શિવજીની સ્થાપના કરી રહ્યા છો તો સ્વચ્છતાનું ખાસ ધ્યાન રાખો કારણ કે શિવજીને સ્વચ્છતા પસંદ છે. શિવલિંગ પર ક્યારેય તુલસી ન ચઢાવો. ભગવાન શાલિગ્રામની સ્થાપના તુલસીજી સાથે કરવામાં આવે છે. શિવલિંગની વેદીનું મુખ ઉત્તર દિશા તરફ હોવું જોઈએ. આટલા નિયમો પાળવાથી ભગવાન શિવની કૃપા હમેશા વરસતી રહે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *