મકરસંક્રાંતિ 2023 : શુભ મુહૂર્ત,સ્નાન અને દાનનું મહત્વ

Uncategorized

પંચાંગ અનુસાર, સૂર્ય ભગવાનનો મકર રાશિમાં પ્રવેશ 14 જાન્યુઆરી, શનિવારે રાત્રે 08.14 મિનિટે થઈ રહ્યો છે. આ સમય સૂર્યની મકરસંક્રાંતિનો મુહૂર્ત છે.

આ આધારે મકરસંક્રાંતિનું મુહૂર્ત 14 જાન્યુઆરીએ છે, પરંતુ મકરસંક્રાંતિ પછી સ્નાન, દાન અને પૂજા બીજા દિવસે એટલે કે 15 જાન્યુઆરી, રવિવારે થશે. આ કારણે નવા વર્ષમાં 15 જાન્યુઆરીએ મકરસંક્રાંતિની ઉજવણી કરવામાં આવશે.

નવા વર્ષમાં, મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર તે દિવસે ઉજવવામાં આવે છે જે દિવસે સૂર્ય ભગવાન મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે. જે ક્ષણે તેઓ મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે, તે સમયને સૂર્યની મકરસંક્રાંતિ કહેવામાં આવે છે.

મકરસંક્રાંતિના દિવસે દેશની પવિત્ર નદીઓમાં સ્નાન કરવાની પરંપરા છે. ત્યારબાદ સૂર્યદેવની પૂજા કરો અને દાન કરો. જો કે મકરસંક્રાંતિ 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે, પરંતુ કેટલીકવાર તેની તારીખમાં તફાવત જોવા મળે છે.

કાશીના જ્યોતિષાચાર્ય ચક્રપાણિ ભટ્ટ પાસેથી જાણીએ કે, નવા વર્ષ 2023માં મકરસંક્રાંતિ ક્યારે છે અને સ્નાન-દાન અને પુણ્યનો સમય શું છે?

મકરસંક્રાંતિના અવસર પર સૂર્યોદય સાથે સ્નાન દાનની શરૂઆત થાય છે. સ્નાન કર્યા પછી લોકો સૂર્યદેવને જળ ચઢાવે છે અને તેની પૂજા કરે છે. આ દિવસે પૂજામાં સૂર્ય ભગવાનને છછુંદર અર્પણ કરવું શુભ છે. આનાથી તેઓ ખુશ થાય છે. આ સિવાય તમે આ દિવસે ઘઉં, કંગાલ, ગરમ વસ્ત્રો, તલ વગેરેનું દાન કરી શકો છો.

જો ઉત્તરાયણના દિવસે કોઈ ભિક્ષુ કે સાધુ તમારા ઘરે આવે છે, તો પછી તેને તમારા ઘરના દરવાજાથી ખાલી હાથે ન જવા દો. તમારી ક્ષમતા અનુસાર તેને કંઈ પણ દાન આપો. કારણ કે, આ દિવસે દાન આપવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. જો તમે આ દિવસે તલની બનેલી વસ્તુ આપો છો, તો તે ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે.

મકરસંક્રાંતિના શુભ સમયે સ્નાન, દાન અને પુણ્યનું વિશેષ મહત્વ છે. આ દિવસે લોકો પવિત્ર નદીમાં ગોળ અને તલ નાખીને સ્નાન કરે છે. આ પછી, ભગવાન સૂર્યને જળ અર્પણ કર્યા પછી, તેમની પૂજા કરવામાં આવે છે.

તેઓના સારા ભવિષ્ય માટે પ્રાર્થના કરવામાં આવે છે. આ પછી ગોળ, તલ, ધાબળો, ફળોનું દાન કરવામાં આવે છે. આ દિવસે ઘણી જગ્યાએ પતંગ પણ ઉડાડવામાં આવે છે. ઉપરાંત, આ દિવસે માચીસથી બનેલી વાનગીઓનું સેવન કરવામાં આવે છે.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *