ઉતરાયણ પર અચૂક કરો આ વસ્તુનું દાન.જીવનમાં થશે સુખ અને સમૃદ્ધિનો પ્રવેશ

Uncategorized

જાન્યુઆરી મહિનાનો સૌથી મોટો તહેવાર, મકરસંક્રાંતિ ખૂબ જ ઉત્સાહ સાથે ઉજવવામાં આવે છે. હિંદુ કેલેન્ડર મુજબ, મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર પોષ મહિનાની દ્વાદશી તારીખે ઉજવવામાં આવે છે.

આ વખતે મકરસંક્રાંતિ 14 જાન્યુઆરી, શુક્રવારે ઉજવવામાં આવી રહી છે. પરંતુ પંચાંગના તફાવતને કારણે કેટલીક જગ્યાએ 15 જાન્યુઆરીએ પણ મકર સંક્રાંતિ ઉજવવામાં આવશે. આ દિવસે સૂર્ય દક્ષિણાયનથી ઉત્તરાયણ તરફ જાય છે.

જેનો અર્થ થાય છે કે સૂર્ય ઉત્તર તરફ આગળ વધે છે. આ દિવસથી દિવસો લાંબા અને રાત ટૂંકી થવા લાગે છે. ચાલો જાણીએ કે મકરસંક્રાંતિ પર કેટલીક વસ્તુઓનું દાન કરવું ખૂબ જ શુભ અને ફળદાયી માનવામાં આવે છે.

ખીચડીનું દાન: મકરસંક્રાંતિને ખીચડી તરીકે પણ કહેવામાં આવે છે. આ દિવસે ખીચડીનું દાન અને ખીચડી બનાવવાથી વિશેષ પુણ્ય મળે છે. મકરસંક્રાંતિ પર ચોખા અને કાળા અડદની દાળનું પણ દાન કરવામાં આવે છે. કાળા અડદનું દાન કરવાથી શનિદેવ પ્રસન્ન થાય છે, જેના કારણે વ્યક્તિમાંથી શનિદોષ દૂર થાય છે અને ચોખાનું દાન કરવાથી અક્ષય ફળ મળે છે.

તલનું દાન: મકરસંક્રાંતિ પર સૌથી વધુ તલનું દાન કરવાની પરંપરા છે. મકરસંક્રાંતિને શાસ્ત્રોમાં તિલ સંક્રાંતિ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

કાળા તલ અને તલથી બનેલી વસ્તુઓનું દાન કરવાથી પુણ્ય, લાભ મળે છે. ખાસ કરીને શનિદેવને પ્રસન્ન કરવા માટે તલનું દાન કરવામાં આવે છે. આ સિવાય સૂર્યદેવ અને ભગવાન વિષ્ણુ પણ તલનું દાન કરવાથી પ્રસન્ન થાય છે. મકરસંક્રાંતિ પર તલનું દાન કરવા પાછળ એક કથા છે.

ઊનનાં કપડાનું દાન: જન્મકુંડળીમાંથી શનિ અને રાહુના દોષોને દૂર કરવા માટે મકરસંક્રાંતિ પર ઊનનાં વસ્ત્રોનું દાન કરવું પણ ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. આ દિવસે કોઈપણ ગરીબ જરૂરિયાતમંદને અથવા કોઈપણ આશ્રમમાં ઊનનાં કપડાં, ધાબળા અવશ્ય દાન કરવા જોઈએ.

રેવડીનું દાન: મકરસંક્રાંતિના દિવસે ગંગામાં સ્નાન કર્યા પછી ગરીબોને રેવડીનું દાન કરવું ખૂબ જ શુભ છે.

દેશી ઘીનું દાન: મકરસંક્રાંતિના દિવસે દેશી ઘી અને તેમાંથી બનેલી મીઠાઈનું દાન કરવું ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. ઘીનો સંબંધ ગુરુ અને સૂર્ય સાથે છે, આ કારણથી માન-સન્માન, કીર્તિ અને ભૌતિક સુવિધાઓ મેળવવા માટે મકરસંક્રાંતિ પર દેશી ઘીનું દાન કરવામાં આવે છે.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *