મકરસંક્રાંતિ પર શા માટે ખવાય છે તલના લાડુ અને દહી ચુડા ? જાણો

Uncategorized

વર્ષ 2023માં મકરસંક્રાંતિ બે દિવસ મનાવવામાં આવશે. મકરસંક્રાંતિ દર વર્ષે 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે, પરંતુ આગામી વર્ષ 2023માં તે 14 અને 15 જાન્યુઆરી એમ બંને દિવસે ઉજવવામાં આવશે. તેનું કારણ એ છે કે સૂર્ય 14 જાન્યુઆરીની રાત્રે 8.21 કલાકે મકર રાશિમાં ગોચર કરશે. તેથી જ 15 જાન્યુઆરીએ ઉદયા તિથિના રોજ સંક્રાંતિ ઉજવવી યોગ્ય છે.

મકરસંક્રાંતિનું મહત્વ હિંદુ ધાર્મિક શાસ્ત્રો અનુસાર મકરસંક્રાંતિના દિવસે ભગવાન સૂર્ય તેમના પુત્ર શનિને મળવા તેમના ઘરે જાય છે. એટલે કે જ્યારે સૂર્ય ભગવાન શનિની રાશિમાંથી ગુરુની રાશિ ધનુરાશિમાંથી મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે.

તેથી મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર ઉજવવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે આ તહેવારને મકરસંક્રાંતિ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ કારણે સૂર્યનું ધનુરાશિથી મકર રાશિમાં આગમનનું મહત્વ વધી જાય છે. કારણ કે આ સમયે સૂર્ય દક્ષિણાયનમાંથી ઉત્તરાયણ બને છે. ઉત્તરાયણને દેવતાઓનો દિવસ માનવામાં આવે છે. મકરસંક્રાંતિના દિવસે ઘણી જગ્યાએ ખીચડી અને દહીં ચૂડા ખાવાની પણ પરંપરા છે.

મકરસંક્રાંતિના દિવસે લોકો ચૂડા દહીં, તલના લાડુ, સવારે તલના ગજક અને રાત્રે ખીચડી ખાય છે. બિહાર અને ઉત્તર પ્રદેશમાં એવી માન્યતા છે કે મકરસંક્રાંતિના દિવસે દહીં ચૂડા ખાવાથી સૌભાગ્યની પ્રાપ્તિ થાય છે,

આ શુભ દિવસે સૌથી પહેલા દહીં ચૂડાનું સેવન કરવામાં આવે છે. આ સાથે સફેદ અને કાળા તલના લાડુ, તલના ગજક પણ ખાવામાં આવે છે. દહીં ચૂડા ખાવાના ફાયદા- બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ, ઝારખંડમાં આજે પણ લોકો નાસ્તામાં ચૂડા દહીં ખાવાનું પસંદ કરે છે. દહીં, ચૂડા અને ગોળ/ખાંડનું મિશ્રણ તેને સંપૂર્ણ અને સ્વસ્થ પરંપરાગત વાનગી બનાવે છે.

દહીં ચૂડા એ ગ્લુટેન ફ્રી વાનગી છે. તેમાં દહીં હોવાથી તે શરીરમાં કેલ્શિયમની ઉણપ નથી થવા દેતું. તમારા હાડકાં મજબૂત રહે છે.

ચૂડા ચોખામાંથી બનાવવામાં આવે છે અને તે બિન-પ્રોસેસ્ડ ફૂડ આઇટમ છે. તેમાં ફાઈબરનું પ્રમાણ ખૂબ વધારે હોય છે, જે પાચન શક્તિને સુધારે છે. પાચન તંત્રના વધુ સારા કાર્યો જાળવવામાં મદદ કરે છે. તેનાથી પેટનું સ્વાસ્થ્ય સારું રહે છે

અને કબજિયાત, અપચો જેવી સમસ્યા થતી નથી. દહીંના ચૂડા ખાવાથી ઝાડા જેવી સમસ્યા દૂર થાય છે. તે પચવામાં ખૂબ જ સરળ છે. આંતરડાના સ્વાસ્થ્યને યોગ્ય રીતે જાળવી રાખે છે. જો શરીરમાં આયર્નની ઉણપ હોય તો તમે દહીં ચુડાનું સેવન કરી શકો છો. તમારે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પણ તેનું સેવન કરવું જોઈએ

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *