ક્યારે છે દેવઉઠી એકાદશી ? આ તારીખથી શરૂ થઈ શકશે માંગલિક કાર્યો.જાણો મહત્વ અને મુહૂર્ત

Uncategorized

દરેક પક્ષમાં આવતી એકાદશીનું હિન્દુ ધર્મમાં વિશેષ મહત્વ છે. દરેક એકાદશીનું પોતાનું મહત્વ છે. કાર્તક માસના શુક્લ પક્ષમાં આવતી એકાદશી દેવઊઠી એકાદશી તરીકે ઓળખાય છે. આ દિવસોમાં ચાર મહિના પછી ભગવાન વિષ્ણુનો શયનકાળ સમાપ્ત થાય છે અને તમામ શુભ અને માંગલીક કાર્યોની શરૂઆત થાય છે.તમને જણાવી દઈએ કે અષાઢ મહિનાના શુક્લ પક્ષની દેવશયની એકાદશીના દિવસે ભગવાન શ્રી હરિ ચાર મહિના માટે યોગ નિદ્રામાં જાય છે.

ભગવાનનો આ શયનકાળ દેવઉઠી એકાદશીના દિવસે સમાપ્ત થાય છે. આ ચાર મહિના માટે તમામ પ્રકારના શુભ અને માંગલીક કાર્યો કરવામાં આવતા નથી. તેને દેવપ્રબોધિની એકાદશી અથવા દેવોત્થાન એકાદશી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આવો જાણીએ આ વર્ષે દેવઉઠી  એકાદશી ક્યારે છે અને તેનો શુભ સમય ક્યારે છે. હિન્દુ કેલેન્ડર મુજબ ૧૦મી જુલાઈના રોજ દેવશયની એકાદશીના દિવસથી ચાતુર્માસની શરૂઆત થઈ છે.

અને તે ચાર મહિના એટલે કે દેવઉઠી એકાદશી સુધી ચાલશે. આ વખતે દેવઉઠી એકાદશી ૪ નવેમ્બર, શુક્રવારના રોજ છે. આ દિવસથી દેવ જાગીને પોતાનું કાર્યભાર સંભાળે છે. તેના બીજા દિવસે તુલસી વિવાહ કરવામાં આવે છે. એકાદશી તિથિ ૦૩ નવેમ્બર ૨૦૨૨ના રોજ સાંજે ૦૭:૩૦ PMથી શરૂ થાય છે. એકાદશી તિથિ ૦૪ નવેમ્બર ૨૦૨૨ના રોજ સાંજે ૬:૦૮ વાગ્યે સમાપ્ત થશે. ઉદયતિથિ અનુસાર દેવઉઠી એકાદશી ૪ નવેમ્બરે ઉજવવામાં આવશે.

એકાદશીના ઉપવાસને હિંદુ ધર્મમાં તમામ ઉપવાસોમાં સૌથી મુશ્કેલ માનવામાં આવે છે. તેનું વર્ણન મહાભારતની કથામાં પણ જોવા મળે છે. એવી માન્યતા છે કે એકાદશીનું વ્રત કરવાથી વ્યક્તિને પાપોમાંથી મુક્તિ મળે છે. બીજી તરફ એકાદશી વ્રત વ્યક્તિની તમામ મનોકામનાઓ પૂર્ણ કરે છે અને વ્યક્તિ મૃત્યુ પછી વૈકુંઠ ધામની પ્રાપ્તિ કરે છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *